Results 1 to 13 of 13

Thread: สอบถามเรื่องการติดตั้งอินเตอร์เน็ตไร้สายค่ะ

Question สอบถามเรื่องการติดตั้งอินเตอร์เน็ตไร้สายค่ะ

คือ บ้านที่ต่างจังหวัดมี ระบบของ TOT มาถึงหน้าบ้านแล้วค่ะ

แต่เนื่องจากตัวบ้าน ไม่สะดวกให้ลากสายเข้าบ้านค่ะ (ระบบไฟฟ้า เป็นท่อร้อยสายฝังดินค่ะ)

ระยะจากรั้วบ้าน (ติดริมถนน) ถึงตัวบ้าน ประมาณ 20 เมตร มีต้นไม้นิดหน่อยค่ะ

ไม่ทราบว่ามีวิธีใดบ้างค่ะที่จะต่ออิืนเตอร์เน็ตเข้าบ้านน่ะค่ะ แบบเสถียร และเป็น hi-speed. (ปัจจุบันใช้มือถือต่อเน็ตอยู่ค่ะ แต่ช้ามาก ๆ)

แล้วสามารถใช้โทรศัพท์บ้านด้วยได้มั้ยคะ

คือ เข้ามาอ่านหลายกระทู้แล้วค่ะ เข้าใจลาง ๆ ว่า น่าจะทำได้ แต่ไม่ค่อยแจ่มแจ้งค่ะ (ไม่เข้าใจว่าอุปกรณ์ที่หลาย ๆ ท่านแนะนำนั้น ใช้อย่างไร ติดตั้งตรงไหนน่ะค่ะ) เลยขออนุญาตตั้งคำถามอีกทีน่ะค่ะ

ขอความกรุณาอธิบาย ละเีอียดนิดนึง จักเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

เข้าใจว่า ระยะจากรั้ว มาถึงตัวบ้าน ค่อนข้างไกล ทำให้เดินสายเข้ามาไม่ได้ ทำไงหล่ะนั่น

ให้ข้างบ้านติด แล้วปล่อยสัญญาณ wireless มาก็ จะใช้โทรศัพท์ไม่ได้อีก - -"

ถ้าจะให้แนะนำ ก็เอาสายโทรศัพท์ เดินสายฝังดินเข้าบ้านอีกเส้น
    ไม่ก็เดินสายมาแค่รั้วนั่นแหละ แล้วติดเร้าเตอร์wireless ไว้ริมรั้ว ปล่อยสัญญาณจากหน้าบ้านเอา แต่ระยะ 20 เมตร สัญญาณจะทะลุเข้าบ้านได้มั้ยหล่ะนั่น
    หรือไม่ก็ ลองใช้เนตที่เป็น 3g ดู ไม่แน่ใจว่าอยู่จังหวัดไหน แต่ถ้าไม่ใช่ภาคกลาง ของ cat เท่าที่ดูทดสอบจากหลายๆท่าน ก็เห็นว่า ใช้งานได้พอๆกับ hi-speed ซึ่งยังไงๆ มันเถียรกว่าเนตมือถือแน่ๆอยู่แระ

ปล.เด๋วก็มีคนอื่นมาให้ความรู้เพิ่ม

มาถึงหน้าบ้านแล้วเข้าบ้านไปเลยครับ ไร้สายจะไปสู้สายได้ยังไง

Unregistered Guest

Question

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทุกคำตอบ

[ไม่สามารถ log in ได้ค่ะ เพราะิพิมพ์ชื่อ login ตัวใหญ่-ตัวเล็กผิด reset แล้วก็ยังเข้่าไม่ได้ - -"]

คุณ 56k คะ คือ มีความจำเป็นจริง ๆ ค่ะ ที่ไม่สามารถลากสาย โยงแบบลอยฟ้าเข้าไปได้ (ปัจจุบัน ระบบไฟฟ้าที่บ้านใช้เป็นท่อร้อยสายฝังดินค่ะ)

คุณ tukkai คะ สอบถามกับ call center มาทุกระบบแล้วค่ะ พื้นที่นั้น cat ก็ยังไม่มีสัญญาณ hi-speed ค่ะ (เคยใช้แบบ air card ได้ความเร็วประมาณ 100 กว่า k)

คือที่ต้องเข้ามาถามในนี้ เพราะส่วนหนึ่ง คือ ได้คำตอบจาก call center ว่าไม่สามารถทำได้ค่ะ

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะทำได้ค่ะ คิดว่า คล้าย ๆ กับกระทู้นี้นะคะ http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=29535

้ถ้าลากสายมาที่รั้่ว แล้วใช้อุปกรณ์ eoc 1650 นี้ ได้มั้ยคะ??? แล้วปล่อยสัญญาณ WIFI ???

ทำน่ะได้ครับแต่ ต้องเอา modem ไปไว้นอกบ้านด้วย จากนั้นก็ สายไฟ + อื่นๆ

1. modem มันจะพังไว (ถึงแม้จะใส่กล่องกันน้ำมันก็ร้อนอยู่ดี)
    2. ไฟรั่ว จะอันตราย (ร้อยท่อได้จะดีขึ้น นิดนึง)
    3. 20 เมตรเดินสายน่าจะ work กว่าครับ เดินลงดินก็ได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ aumsza

คือ กำลังมองหาวิธีที่ง่าย สะดวก ประหยัด และใช้งานได้ดีที่สุด

อาจจะต้องกลับมาพิจารณาเรื่องรื้อสิ่งที่อยู่หน้าดิน ขุดดิน วางท่อ ร้อยสาย อีกครั้ง

เดินท่อขนาดเล็กอีกท่อไปตามรั้วจนถึงตัวบ้าน แล้วหาจุดลับตาหน่อยเอาสายเข้าภายใน
    จะสะดวกกว่ามั้ย เพราะถ้าต้องขุดฝังใหม่ไปกับสายไฟเข้าบ้าน ผมว่างานใหญ่เหมือนกันนะเนี่ย

Oh! ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ uthai9170 ได้แนวความคิดใหม่ จะลองสอบถามช่างดูนะคะ

[จะเป็นการรบกวนไปมั้ยคะ ถ้าจะขอถามอีกนิดดดนึงว่า คือ บ้านหลังนี้ เป็นบ้านก่อสร้างตามแบบค่ะ ซึ่งวิศวกรงานระบบ ใส่(ออกแบบ)เต็มที่ รวมถึงระบบโทรศัพท์ในบ้าน คือ ตอนนี้แต่ละห้อง มี jack โทรศัพท์พร้อมแล้วค่ะ ที่ไม่รู้ คือ ช่างเขาเตรียมจุดเชื่อมต่อไว้ตรงไหนค่ะ เมื่อตอนก่อสร้าง ระบบโทรศัพท์ภายนอก ยังเข้าไม่ถึงค่ะ (ตอนนี้ยังหาพิมพ์เขียว ไม่เจอ, ตัวช่าง และ ผู้ควบคุมงานก็อยู่ไหนไม่รู้ค่ะ) ทำอย่างไรดีคะ]

ถ้าในบ้านพ่วงกันมากมายเน็ตคงได้ไม่ดีแน่ครับ ผลสุดท้ายจะเสียน้อยเสียยาก
    ที่เค้าออกแบบมัดรวมสายโทรคงไม่ได้คำนึงว่าสายจะใช้ต่อเน็ตเอาเพียงแค่ว่าใช้โทรพื้นฐานได้
    แล้วหลังจากนี้อีก5ปีสายโทรที่ร้อยท่อก็จะเริ่มเสื่อมสภาพถึงตอนนั้นก็ต้องเดินสายใหม่อีกครับ
    เชื่อผมครับผมเคยทำแบบที่ว่าผลสุดท้ายผมต้องเดินสายเดี่ยวๆเพื่อเน็ต

Quote Originally Posted by Sunrise View Post
    Oh! ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ uthai9170 ได้แนวความคิดใหม่ จะลองสอบถามช่างดูนะคะ

[จะเป็นการรบกวนไปมั้ยคะ ถ้าจะขอถามอีกนิดดดนึงว่า คือ บ้านหลังนี้ เป็นบ้านก่อสร้างตามแบบค่ะ ซึ่งวิศวกรงานระบบ ใส่(ออกแบบ)เต็มที่ รวมถึงระบบโทรศัพท์ในบ้าน คือ ตอนนี้แต่ละห้อง มี jack โทรศัพท์พร้อมแล้วค่ะ ที่ไม่รู้ คือ ช่างเขาเตรียมจุดเชื่อมต่อไว้ตรงไหนค่ะ เมื่อตอนก่อสร้าง ระบบโทรศัพท์ภายนอก ยังเข้าไม่ถึงค่ะ (ตอนนี้ยังหาพิมพ์เขียว ไม่เจอ, ตัวช่าง และ ผู้ควบคุมงานก็อยู่ไหนไม่รู้ค่ะ) ทำอย่างไรดีคะ]
    คือผมทำงานเกี่ยวกับ cable tv ครับ ก็เลยพอเข้าใจระบบอื่นๆอยู่บ้างไม่ต่างกันมาก โดยเฉพาะบ้านสร้างใหม่สมัยนี้ ช่างจะเดินระบบพื้นฐานนอกจากไฟฟ้าก็จะเป็นโทรศัพท์และเคเบิ้ลไว้แล้ว ซึ่งจุดอินพุทของโทรศัพท์ก็อยู่จุดเดียวกับสายไฟเข้าบ้านนั่นแหละครับ ลองแบบนี้นะครับ..
    -หาสาย input ของโทรศัพท์ให้เจอก่อนอาจเป็นสายสีเหลืองหรือสีดำ(ดรอปวาย)ซึ่งผมคิดว่า
    น่า จะอยู่ที่รั้วหน้าบ้านตรงท่อสายไฟออกไปหามิเตอร์นั่นแหละ
    -จากนั้นในตัวบ้านแต่ละจุดที่ทำแจ้คโทรศัพท์ไว้แล้ว โดยทั่วไปสายแต่ละเส้นจะเดินไปรวมกันที่ตู้
    สวิทไฟหลักในบ้าน ลองให้ช่างเปิดดูเลยครับ ซึ่งเค้าอาจจะลอยปลายสายไว้คือไม่ได้ต่อก็มี หรือ
    ต่อแบบตัดมัดเอาก็มี ก็ให้เราเลือกเอาเส้นที่เราจะใช้เป็น internet ต่อผ่าน spinter ก็เป็นใช้ได้
    แล้ว แต่ถ้านอกเหนือจากนี้เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกที

Lightbulb

คุณ 56 k ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ ใช้สายอินเตอร์เน็ตอย่างเดียวดีกว่า ใช่มั้ยคะ

คุณ uthai9170 คะ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก ๆ เลยค่ะ จะตรวจสอบดูนะคะ
    ขอบคุณมาก ถึงมากที่สุด เลยค่ะ

ใช้1สายเพื่อเน็ตอย่างเดียวดีที่สุดครับ แล้วพยายามให้มีจุดเชื่อมต่อน้อยที่สุดครับ โทรศัพท์แยกไปต่างหากไม่ต้องมายุ่งเกี่ยวกับสายเน็ตครับ
    ลองสอบถามช่างว่าระยะทางจากที่บ้านถึงชุมสาย (Dslam) กี่เมตรครับยิ่งใกล้ยิ่งดีครับ
    Last edited by 56k; 28-Nov-2009 at 07:06 PM.

เพราะยังไงก้ ต้องมีไฟเลี้ยง + เอาอุปกรณืไปวาง ถ้าทำนอกบ้าน

สู้ เดินสาย โทรเส้นเดียวเข้ามาในบ้านจะ ดีกว่าครับ